shafi-banner

labarai

Menene Karaya da Yadda Muke Yi Taimakon Farko

"Aikina a matsayin likitan fiɗa ba kawai gyara haɗin gwiwa ba ne, amma don ba wa majiyyata kwarin gwiwa da kayan aikin da suke buƙata don hanzarta murmurewa kuma su bar asibitina fiye da yadda suke da shekaru."

Kevin R. Stone

Jiki

Kasusuwa guda uku sun hada da haɗin gwiwa:

  1. Tibia - shinbone
  2. Fibula - ƙaramin ƙashi na ƙananan kafa
  3. Talus - karamin kashi wanda ke zaune tsakanin kashin diddige (calcaneus) da tibia da fibula.

Dalili

 

  1. Juyawa ko jujjuya idon idonku
  2. Mirgina idon sawun ku
  3. Tafiya ko faɗuwa
  4. Tasiri a lokacin hatsarin mota

Alamun

  1. Nan da nan kuma mai tsanani zafi
  2. Kumburi
  3. Ciwon ciki
  4. Tausayi don taɓawa
  5. Ba za a iya sanya kowane nauyi akan ƙafar da ta ji rauni ba
  6. Lalacewar ("ba wurin wuri"), musamman idan haɗin gwiwar idon ya rabu shima
idon sawu(1)

Jarrabawar Likita

Gwajin Hoto
Farfadowa
Matsaloli
Gwajin Hoto

Idan likitanku yana zargin karayar idon sawun, shi ko ita za su ba da umarnin ƙarin gwaje-gwaje don samar da ƙarin bayani game da raunin ku.

X-rays.
Gwajin damuwa.
Kwamfuta tomography (CT) scan.
Hoto na Magnetic Resonance Hoto (MRI).

 

Farfadowa

Domin akwai irin wannan nau'in raunin da ya faru, akwai kuma nau'i mai yawa na yadda mutane ke warkewa bayan raunin da suka samu.Yana ɗaukar aƙalla makonni 6 kafin karyewar ƙasusuwan su warke.Yana iya ɗaukar lokaci mai tsawo kafin jijiyoyin da ke ciki su warke.

Kamar yadda aka ambata a sama, likitanku zai fi dacewa ya kula da warkar da kashi tare da maimaita x-ray.Ana yin wannan sau da yawa a cikin makonni 6 na farko idan ba a zaɓi tiyata ba.

Matsaloli

Mutanen da ke shan taba, masu ciwon sukari, ko tsofaffi suna cikin haɗari mafi girma don rikitarwa bayan tiyata, gami da matsaloli tare da warkar da rauni.Wannan saboda yana iya ɗaukar lokaci mai tsawo kafin ƙasusuwansu su warke.

Karya A Lambobi

Gabaɗaya adadin karaya sun yi kama da maza da mata, mafi girma a matasa da masu matsakaicin shekaru, kuma mafi girma a cikin mata masu shekaru 50-70.

Abin da ya faru na shekara-shekara na karayar ƙafar ƙafa yana kusan 187/100,000

Dalili mai yiwuwa shine karuwa a cikin mahalarta wasanni da kuma tsofaffi ya kara yawan raunin ƙafar ƙafa.

Ko da yake yawancin mutane suna komawa al'amuran yau da kullun, ban da wasanni, a cikin watanni 3 zuwa 4, bincike ya nuna cewa har yanzu mutane na iya samun murmurewa har zuwa shekaru 2 bayan karyewar idon sawun.Yana iya ɗaukar watanni da yawa kafin ku daina rame yayin da kuke tafiya, kuma kafin ku iya komawa wasanni a matakin gasa na baya.Yawancin mutane suna komawa tuƙi a cikin makonni 9 zuwa 12 daga lokacin da suka ji rauni.

Maganin taimakon farko

  1. Kunshin audugar bandeji mai matsewa ko matsawar kushin soso don dakatar da zubar jini;
  2. Shirya kankara;
  3. Huda articular don tara jini;
  4. Gyara (madaidaicin goyan bayan sanda, takalmin filasta)

Lokacin aikawa: Juni-17-2022